Kí ló dé tí ó fiDTFdi gbajúmọ̀ ní ilé iṣẹ́ ìtẹ̀wé?
Ní ọdún 2022, ọrọ̀ ajé àgbáyé ń padà bọ̀ sípò tí ó sì ń dàgbàsókè. Ní ọdún 2022, ọrọ̀ ajé àgbáyé yóò dàgbàsókè ní 5.5%, nígbà tí ọrọ̀ ajé China yóò dàgbàsókè ní 8.1%. Ìwọ̀n ìdàgbàsókè tí ó ju 8% lọ kò tíì kọjá ní China ní ọdún mẹ́wàá (9.55% ní ọdún 2011 àti 7.86% ní ọdún 2012). Òjìji ọjọ́ ìdàgbàsókè wúrà yóò tún farahàn fún ìgbà díẹ̀ ní ọdún 2021. Fún ọdún méje tí ó tẹ̀lé ara wọn, ìlò oúnjẹ ti di agbára àkọ́kọ́ tí ó ń darí ìdàgbàsókè ọrọ̀ ajé China, àti ìdàgbàsókè ọrọ̀ ajé yóò jẹ́ àkọlé tí kò yí padà fún ọdún mẹ́wàá tí ń bọ̀. Àwọn orúkọ tuntun yóò máa farahàn ní àkókò ìtàn náà, wọn yóò sì máa dàgbàsókè pẹ̀lú agbára. Àwọn ìyípadà ooru oní-nọ́ńbà tí ó ti di gbajúmọ̀ nínú ọrọ̀ ajé tí ó dúró ṣinṣin náà tún lè rí àwọn àmì àkọ́kọ́ wọn.

Ìdàgbàsókè gbogbo onírúurú ìgbésí ayé ń lọ lọ́wọ́lọ́wọ́, gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ ìtẹ̀wé, kí sì nìdí tí ìyípadà ooru oní-nọ́ńbà fi di ohun èlò tó gbajúmọ̀ nínú àwọn olókìkí ètò ọrọ̀ ajé àti ilé iṣẹ́ ìtẹ̀wé pàápàá?
(1) Mu imoye ti iṣelọpọ ọlọgbọn dara si
Lẹ́yìn ayẹyẹ ìgbà ìrúwé ọdún 2020, àwọn ilé iṣẹ́ ìtẹ̀wé kò lè bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ bí a ṣe ṣètò wọn tàbí kí wọ́n tún bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ pẹ̀lú àwọn òṣìṣẹ́ tó pọ̀ tó. Àwọn ilé iṣẹ́ ìtẹ̀wé kan wá lo ẹ̀rọ ìtẹ̀wé oní-nọ́ńbà láti parí àwọn àṣẹ; àjàkálẹ̀ àrùn yìí ti mú kí ìmọ̀ nípa iṣẹ́ ìtẹ̀wé onímọ̀ nípa ìbílẹ̀ pọ̀ sí i, ṣùgbọ́n ó ti di àyípadà oní-nọ́ńbà. Àǹfààní rere ni èyí.
(2) Ìdàgbàsókè àwọn àṣẹ ìpele kékeré
Lẹ́yìn tí àjàkálẹ̀ àrùn náà ti bẹ́ sílẹ̀, àyíká ọrọ̀ ajé kún fún àìdánilójú, lílo oúnjẹ ti di ohun tó bọ́gbọ́n mu díẹ̀díẹ̀, ó sì ti yí padà sí “kéré jù ṣùgbọ́n ó ti yọ́”, àti ìyípadà àwọn olùpèsè láti iṣẹ́ púpọ̀ sí iṣẹ́ àtúnṣe ti yí àwọn ọjà padà láti ìṣọ̀kan sí ìyàtọ̀. Láti ojú ìwòye ìgbà pípẹ́, àwọn àṣẹ ọjà ńlá yóò yípadà díẹ̀díẹ̀ sí àwọn àṣẹ kékeré, tí a ṣe àdánidá.
(3) Àwọn ìlànà ń ran lọ́wọ́ láti mú kí ìtẹ̀wé oní-nọ́ńbà dàgbà
Ìjọba náà, tí wọ́n ń ṣe àkóso rẹ̀ láti ọwọ́ Made in China 2025, ti gbé àwọn ìlànà tó jọra kalẹ̀ lórí iṣẹ́ ẹ̀rọ onímọ̀. Pẹ̀lú ìgbékalẹ̀ àwọn ìlànà tó ń ṣètìlẹ́yìn ní onírúurú àgbègbè, gbajúmọ̀ àwọn ẹ̀rọ ìtẹ̀wé oní-nọ́ńbà yóò máa pọ̀ sí i díẹ̀díẹ̀, ẹgbẹ́ àwọn olùlò yóò sì máa fẹ̀ sí i díẹ̀díẹ̀.
Ní ìfiwéra pẹ̀lú àwọn ohun èlò ìtẹ̀wé ìbílẹ̀, àwọn ànímọ́ ti ohun èlò ìyípadà ooru oní-nọ́ńbà ní àwọn ànímọ́ wọ̀nyí:
(1) Àpẹẹrẹ tí a gbé lọ náà ní àwọn àwọ̀ dídán àti àwọn ìpele tó nípọn, àti pé àtúnṣe ìṣẹ̀lẹ̀ náà dúró ṣinṣin;
(2) Ìrísí ìtẹ̀wé náà jẹ́ pẹ̀lẹ́pẹ̀lẹ́, àti pé ìfaradà àwọ̀ náà bá àwọn ohun tí a béèrè fún bí ó ṣe yẹ kí ó rí mu.
(3) A kò nílò láti gé àwòrán òfo náà, a sì yọ ìdọ̀tí náà kúrò;
(4) Idókòwò díẹ̀, agbègbè kékeré, kò sí ìbàjẹ́ àyíká;
(5) Iṣẹ́ tí ó rọrùn àti owó tí ó rẹlẹ̀;
(6) Kò ní ààlà sí iye, ohun èlò, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.

Àjàkálẹ̀ àrùn kan tún ti fi ìtajà lórí ẹ̀rọ ayélujára sí ọ̀nà ìdàgbàsókè kíákíá, àti pé ọ̀nà ìtẹ̀wé àtijọ́ tí ó sinmi lórí iṣẹ́ ọwọ́ ń mú kí ìyípadà sí ìyípadà oní-nọ́ńbà, àwọn ìpele kékeré, àwọn iṣẹ́ kúkúrú àti ìyípadà gíga pọ̀ sí i. Nítorí náà, àwọn ilé-iṣẹ́ púpọ̀ sí i ti ní ipa lórí àwọn ẹ̀rọ ìtẹ̀wé oní-nọ́ńbà. Àfiyèsí àti ojúrere àwọn oníbàárà.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹ̀wàá-17-2022




